Tụ tập người khác đánh bài ăn tiền vào dịp Tết bị xử lý như thế nào?

Tụ tập người khác đánh bài ăn tiền vào dịp Tết dường như là thú vui của đông đảo người dân. Tuy nhiên, đây là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm. Các cơ quan chức năng dù đã tiến hành kiểm tra, xử lý nhưng tình trạng này vẫn tiếp diễn. Bài viết dưới đây, Luật L24H sẽ cung cấp cho người đọc thông tin hữu ích về biện pháp xử lý và mức phạt đối với loại hành vi vi phạm này để tránh trường hợp người dân vi phạm do thiếu hiểu biết.

Tụ tập đánh bài ăn tiền vào dịp Tết

Tụ tập đánh bài ăn tiền vào dịp Tết

Có được đánh bài vào ngày Tết Nguyên Đán không?

Đánh bài là một trong những hoạt động vui chơi giải trí phổ biến và thường xuyên ở nước ta. Ban đầu, đánh bài phục vụ cho nhu cầu giải trí, vui chơi lành mạnh của con người. Cùng với sự phát triển của xã hội, nhiều cá nhân, tổ chức với mục đích trục lợi bất chính đã biến đánh bài trở thành đánh bại trở thành tệ nạn xã hội, theo đó, người thua phải mất một hoặc nhiều lợi ích vật chất (tiền, hiện vật,…). Nhiều gia đình tan nhà nát cửa, đánh nhau gây thương tích, giết người,…cũng xuất phát từ mâu thuẫn trong đánh bạc.

Đánh bạc được xem là tệ nạn xã hội phức tạp, gây mất trật tự xã hội, ảnh hưởng đến cuộc sống của nhiều cá nhân, gia đình.

Vì thế, hiện nay, pháp luật chỉ nghiêm cấm đối với hành vi đánh bài ăn tiền. Cụ thể việc nghiêm cấm như thế nào sẽ được phân tích tại các mục tiếp theo.

Tụ tập người khác đánh bài ăn tiền bao nhiêu thì bị phạt

Căn cứ khoản 4 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình (sau đây gọi là Nghị định 144/2021/NĐ-CP) và Điều 321, Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 (sau đây gọi là Bộ luật Hình sự 2015), chỉ cần có hành vi tụ tập người khác đánh bài ăn tiền thì sẽ bị phạt. Tùy vào mức độ nghiêm trọng của hành vi mà bị xử phạt vi phạm hành chính hay truy cứu trách nhiệm hình sự.

>>Xem thêm: Đánh bài online có bị bắt không, phạt như thế nào

Bị phạt khi tụ tập người khác đánh bài ăn tiền

Bị phạt khi tụ tập người khác đánh bài ăn tiền

Mức phạt đối với hành vi đánh bạc

Xử lý hành chính

Thứ nhất, Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

  • Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;
  • Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

Thư hai, phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

  • Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;
  • Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc;
  • Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

Ngoài ra, người vi phạm còn phải thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả là nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm nêu trên.

Căn cứ pháp lý: Điểm a, b Khoản 2, Điểm a, b, c Khoản 4, Khoản 7 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

>>Xem thêm: Tái phạm vi phạm hành chính nhiều lần sẽ bị xử phạt thế nào?

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Hành vi tổ chức cho người khác đánh bài ăn tiền có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 như sau:

Thứ nhất, phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm nếu có hành vi tổ chức cho người khác đánh bài ăn tiền thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền từ 5.000.000 trở lên kể cả trường hợp tổ chức 2 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc;
  • Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền từ 5.000.000 trở lên kể cả trường hợp tổ chức 2 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc;
  • Tổng số tiền dùng đánh bạc trong cùng một lần từ 20.000.000 đồng trở lên;
  • Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc, có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;
  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi trên hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật Hình sự 2015 hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật Hình sự 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Thứ hai, phạt tù từ 05 năm đến 10 năm nếu hành vi tổ chức cho người khác đánh bài ăn tiền thuộc các trường hợp sau:

  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Bên cạnh các chế tài trên, người tổ chức cho người khác đánh bài ăn tiền còn có thể bị phạt phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Ngoài ra, người nào đánh bạc trái phép cũng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 như sau:

  • Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật Hình sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Thứ hai, phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội còn có thể chịu hình phạt bổ sung là bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

>>Xem thêm: Đánh bạc bao nhiêu tiền bị khởi tố hình sự

Luật sư tư vấn tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc ăn tiền vào dịp Tết

Một số lĩnh vực luật sư tư vấn về tội đánh bài ăn tiền vào dịp Tết:

  • Tư vấn về thủ tục khiếu nại, khiếu kiện hành chính, quyết định hành chính về xử phạt đánh bài ăn tiền của cơ quan quản lý hành chính khi có căn cứ pháp luật xác định việc xử phạt là trái luật;
  • Tư vấn về căn cứ cấu thành hành vi phạm tội;
  • Tư vấn cách tính số tiền đánh bạc, căn cứ định khung hình phạt
  • Tư vấn về khung hình phạt tội đánh bạc
  • Thay mặt khách hàng thực hiện các thủ tục tố tụng cần thiết, soạn thảo đơn từ, làm việc với các cơ quan nhà nước;
  • Cử luật sư tham gia với tư cách người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của khách hàng tại các giai đoạn tố tụng vụ án hình sự;
  • Hướng dẫn thu thập tài liệu chứng cứ, cung cấp thông tin có lợi;
  • Nghiên cứu hồ sơ vụ việc, đối chiếu với hệ thống văn bản pháp luật có liên quan để đưa ra phương án bào chữa tốt nhất cho khách hàng.

Luật sư tư vấn đánh bạc và tổ chức đánh bạn dịp Tết

Luật sư tư vấn đánh bạc và tổ chức đánh bạn dịp Tết

Như vậy, hành vi tụ tập người khác đánh bài ăn tiền vào dịp Tết dù số tiền cược chỉ 1000 đồng, 2000 đồng,… thì vẫn bị xử phạt hành chính hoặc nghiêm trọng hơn thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Bài viết trên đây, Luật L24H đã cung cấp thông tin cụ thể về mức phạt với tội tụ tập người khác đánh bài ăn tiền. Nếu Quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ số HOTLINE: 1900633716 để được Luật sư tư vấn Hình sự tư vấn trực tiếp miễn phí.

Scores: 4.5 (32 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,852 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716