Tội ghi lô số đề bị xử phạt như thế nào? khung hình phạt mới nhất

Tội ghi lô số đề đã và đang là một trong những tệ nạn xã hội phổ biến nhất tại Việt Nam. Đây là một tội danh mà người vi phạm không những bị xử phạt hành chính mà còn phải chịu trách nhiệm hình sự, tùy thuộc vào quy mô của tội phạm bị Công an triệt phá bắt giữ. Bài viết này giúp bạn đọc hiểu hơn về vấn đề khi một người có hành vi ghi lô đánh số đềtrái phép thì sẽ bị xử phạt như thế nào theo quy định mới nhất

hành vi ghi lô, đánh số đề

hành vi ghi lô, đánh số đề

Tội danh ghi lô số đề là gì?

Pháp luật hiện hành không có quy định cụ thể về khái niệm của hành vi ghi lô số đề. Tuy nhiên, theo Điều 322 của Bộ luật hình sự 2015, tổ chức đánh bạc được hiểu là hành vi chủ mưu rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác tham gia đánh bạc.

Như vậy, nếu xét về bản chất, hành vi ghi đề cũng là việc mà một người tổ chức cho những người chơi tham gia đánh đề, nó được xem như một hành vi giúp sức của tội đánh bạc song có thêm dấu hiệu trục lợi.

Dựa vào bản chất có điểm tương đồng, như vậy, ghi lô, đề cũng được xác định là một hình thức của hành vi tổ chức đánh bạc.

Khung hình phạt đối với người ghi lô số đề

Xử phạt vi phạm hành chính đối với mức độ tội nhẹ

Căn cứ theo Khoản 5 Điều 28 của Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người thực hiện một trong các hành vi tổ chức đánh đề sau đây bị phạt tiền từ 10.000.000 đến 20.000.000 đồng:

  • Làm chủ lô, đề
  • Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề
  • Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề.
  • Người thực hiện hành vi nêu trên còn có thể bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

>>> Xem thêm: Khung hình phạt tội đánh bạc, mức xử phạt hành chính hành

khung hinh phat cua toi ghi lo so de

Khung hình phạt của tội ghi lô số đề

Chịu trách nhiệm hình sự đối với mức độ tội nặng

Người phạm tội ghi lô, ghi đề có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tổ chức đánh bạc, căn cứ theo Điều 322 Bộ luật hình sự 2015, nếu mức độ phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng địa điểm thuộc quyền Sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
  • Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên;
  • Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;
  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi nêu trên hoặc hành vi quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 về tội đánh bạc trái phép
  • Đã bị kết án về tội tổ chức đánh bạc quy định tại Điều 322 hoặc tội đánh bạc quy định tại Điều 321 của Bộ luật hình sự 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Khung hình phạt đối với các đối tượng trên như sau:

  • Phạt tiền từ 000.000 đồng đến 300.000.000 đồng;
  • Phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Ngoài ra, người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép còn có thể bị phạt cao nhất lên đến 10 năm tù giam và bị phạt tiền lên đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.

>>> Xem thêm: Đánh bạc bao nhiêu tiền bị khởi tố hình sự

Đánh đề online có bị xử lý không?

Hành vi đánh đề online

Hành vi đánh đề online

Ghi lô đề online là một hình thức đánh bạc qua mạng. Đây là trường hợp người phạm tội sử dụng mạng internet, phương tiện điện tử như điện thoại để đánh bạc trực tuyến trái phép.

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, việc sử dụng mạng internet, phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến là một trong những tình tiết định khung tăng nặng trách nhiệm hình sự đối với Tội đánh bạc.

>> Xem thêm: Đánh bạc online qua mạng bị phạt, xử lý như thế nào?

Luật sư tư vấn bào chữa về Tội danh ghi lô số đề

Dịch vụ luật sư bào chữa được cung cấp bời các luật sư chuyên môn trong việc bảo vệ quyền hợp pháp cho bị can trong vụ án ghi lô đề:

  • Tư vấn thủ tục tố giác, tố cáo hành vi ghi lô số đề;
  • Tư vấn cách thức giảm nhẹ trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội ghi lô số đề;
  • Tư vấn về cách xác định giá trị số tiền hoặc giá trị hiện vật dùng đánh bạc dưới hình thức chơi số đề của người chơi đề, chủ đề.
  • Tư vấn xác định tội danh, mức xử phạt hành chính, xử lý hình sự
  • Tư vấn thủ tục thu thập tài liệu, chứng cứ liên quan;
  • Nghiên cứu hồ sơ vụ án, ghi chép và sao chụp những tài liệu có liên quan đến bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho thân chủ của mình;
  • Luật sư với tư cách là người bào chữa tham gia lấy lời khai, hỏi cung bị can, tham gia tranh luận tại phiên tòa, bào chữa cho thân chủ trong vụ án hình sự.

Một số câu hỏi thường gặp về tội ghi lô đề

Người đánh đề có bị phạt không?

Tùy vào mức độ vi phạm, người tham gia chơi lô, đề có thể bị phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc. Cụ thể:

  • Theo khoản 1 Điều 28, Nghị định 144/2021/NĐ – CP , mức phạt hành chính với hành vi mua các số lô, số đề là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 – 500.000 đồng.
  • Nếu số tiền hoặc giá trị hiện vật của người chơi lô, đề dùng để đánh bạc có trị giá trên 05 triệu đồng hoặc dưới 05 triệu nhưng đã bị phạt hành chính hay đã bị kết án về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc mà chưa được xóa án tích thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc. Theo đó, người chơi lô, đề bị truy cứu trách nhiệm về Tội đánh bạc có thể bị phạt tiền đến 100 triệu hoặc thậm chí là phạt tù đến 07 năm, căn cứ theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017.

Gửi tin nhắn đánh lô, đề qua điện thoại, zalo có bị coi là đánh bạc qua mạng?

Theo Công văn 196/TANDTC – PC do Tòa án Nhân dân tối cao ban hành ngày 04 tháng 9 năm 2018  về áp dụng điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự do Tòa án nhân dân tối cao ban hành có quy định như sau:

  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự được hiểu là việc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến (như hình thành nên các chiếu bạc online hoặc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để tổ chức đánh bạc, gá bạc).
  • Việc người phạm tội sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử khác như là phương tiện để liên lạc với nhau (Ví dụ: nhắn tin qua điện thoại, qua email, zalo, viber…. để ghi số đề, lô tô, cá độ đua ngựa…) mà không hình thành nên các trò chơi được thua bằng tiền hoặc hiện vật trực tuyến thì không thuộc trường hợp “Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để phạm tội” quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự.

Hành vi ghi đề, chơi lô đề là vi phạm pháp luật, nhưng bởi số tiền thưởng trúng được từ việc chơi lô đề là vô cùng hấp dẫn nên số người bị cuốn vào tệ nạn này ngày càng tăng. Hy vọng rằng những thông tin vừa rồi sẽ phần nào giúp cho quý khách ý thức được hậu quả nghiêm trọng của hành vi ghi số lô, số đề. Nếu quý khách còn bất kỳ vướng mắc hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ Luật sư tranh tụng giải quyết tội ghi lô số đề của chúng tôi xin hãy vui lòng liên hệ Luật sư TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ qua hotline 1900.633.716. để được luật sư hỗ trợ tư vấn trực tuyến miễn phí.

Một số bài viết về các tội đánh bạc có thể bạn đọc quan tâm:

Scores: 4.64 (59 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,849 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716