Quan hệ với trẻ em từ 16 tuổi đến 18 tuổi tự nguyện có phạm tội không?

Quan hệ với trẻ em từ 16 tuổi đến 18 tuổi tự nguyện có sao không vẫn là trăn trở của hàng ngàn thanh thiếu niên Việt Nam, phổ biến nhất là lứa thanh niên và vị thành niên. Muốn biết Bộ luật Hình sự Việt Nam quy định ra sao về vấn đề quan hệ với trẻ em tự nguyện này, mời bạn đọc theo dõi bài viết sau:

>>> Tham khảo thêm: Quan hệ với trẻ em dưới 17 tuổi tự nguyện có bị đi tù không

Quan hệ với trẻ em từ 16 tuổi đến 18 tuổi tự nguyện

 

Quan hệ với trẻ em từ 16 tuổi đến 18 tuổi tự nguyện

Khi nào quan hệ với trẻ em từ 16 đến dưới 18 tuổi có phạm tội?

Hành vi hiếp dâm

Khi đối tượng có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn nạn nhân dù ở bất kì độ tuổi nào đều được xem là cơ sở cấu thành tội Hiếp dâm theo Điều 141 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017.

Tội phạm được xác định phải là người có năng lực trách nhiệm hình sự và từ đủ 16 tuổi trở lên hoặc từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi nếu đó là tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

CSPL: Điều 8, 141 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017.

Hiếp dâm người từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi

Hiếp dâm người từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi

Hành vi cưỡng dâm

Hành vi dùng mọi thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu hoặc miễn cưỡng thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác được cho là cơ sở để cấu thành tội cưỡng dâm quy định tại Điều 143 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Tội phạm được xác định phải là người có năng lực trách nhiệm hình sự và từ đủ 16 tuổi trở lên hoặc từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi nếu đó là tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

CSPL: Điều 8, 143 Bộ luật Hình sự 2015.

Như vậy, cá nhân khi có hành vi quan hệ với trẻ em từ 16 đến 18 tuổi thỏa mãn các điều kiện trên sẽ bị xem là tội phạm.

Cưỡng dâm người từ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi

Cưỡng dâm người từ 16 tuổi  đến dưới 18 tuổi

Khi nào quan hệ với trẻ em từ 16 đến dưới 18 tuổi không phạm tội?

Chiếu theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015 hiện hành, đối tượng thực hiện hành vi quan hệ với trẻ em từ 16 đến dưới 18 tuổi trong khi cả hai đều tự nguyện thì không thể xem là tội phạm. Miễn là hành vi quan hệ đó không cấu thành một trong hai hành vi: hiếp dâm hoặc cưỡng dâm đã nêu trên.

Hình phạt khi quan hệ với trẻ từ 16 đến dưới 18 tuổi theo Bộ luật hình sự

Khung hình phạt tội hiếp dâm

Trường hợp hiếp dâm người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì bị phạt tù từ 05 đến 10 năm. Tuy nhiên, nếu người phạm tội thuộc những những trường hợp có khung hình phạt từ 7 năm trở lên thì áp dụng khung hình phạt theo quy định tương ứng với khung hình phạt đó.

Phạt tù từ 02 đến 07 năm đối với hành vi hiếp dâm đã được nêu trên.

Phạt tù từ 07 đến 15 năm đối với các trường hợp:

  • Có tổ chức;
  • Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;
  • Nhiều người hiếp một người;
  • Phạm tội 02 lần trở lên;
  • Đối với 02 người trở lên;
  • Có tính chất loạn luân;
  • Làm nạn nhân có thai;
  • Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Phạt tù từ 12 đến 20 năm hoặc tù chung thân đối với các trường hợp:

  • Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
  • Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;
  • Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 đến 05 năm.

CSPL: Điều 141 Bộ luật Hình sự 2015.

>>> Xem thêm về: Tội hiếp dâm bị phạt bao nhiêu năm tù

Khung hình phạt tội cưỡng dâm

Trường hợp cưỡng dâm người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi thì bị phạt tù từ 02 đến 07 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp thuộc khung hình phạt thứ 2 hoặc 3 dưới đây (3 – 10 năm hoặc 10 – 18 năm) thì bị xử phạt đúng theo mức đã quy định.

Phạt tù từ 01 đến 05 năm đối với hành vi cưỡng dâm đã nêu trên.

Phạt tù từ 03 đến 10 năm đối với các trường hợp:

  • Nhiều người cưỡng dâm một người;
  • Phạm tội 02 lần trở lên;
  • Đối với 02 người trở lên;
  • Có tính chất loạn luân;
  • Làm nạn nhân có thai;
  • Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Phạt tù từ 10 đến 18 năm đối với các trường hợp:

  • Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;
  • Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;
  • Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 đến 05 năm.

CSPL: Điều 143 Bộ luật Hình sự 2015.

>>> Xem thêm: Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

Luật sư tư vấn các trường hợp quan hệ với trẻ em tự nguyện

  • Giải đáp thắc mắc về các quy định pháp luật liên quan đến vấn đề quan hệ với trẻ em tự nguyện;
  • Đưa ra lưu ý & lời khuyên cho khách hàng trong từng trường hợp cụ thể;
  • Đưa ra các biện pháp giúp giảm nhẹ hình phạt cho khách hàng khi có những hành vi vi phạm pháp luật liên quan đến vấn đề quan hệ tình dục với trẻ em tự nguyện;
  • Luật sư bào chữa cho khách hàng tại Tòa án nếu cần thiết.

Quan hệ với trẻ em dù tự nguyện hay không đều là những vấn đề khá nhạy cảm. Những nhà làm luật đặc biệt dành sự quan tâm đối với thế hệ trẻ ngày nay nên quyền lợi trẻ em cũng sẽ được ưu tiên. Do đó, ta cần nắm rõ các quy định để tránh vi phạm pháp luật. Đội ngũ Luật sư chuyên tư vấn Hình sự của Luật L24H ở đây để giúp bạn giải đáp bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề trên. Vui lòng liên hệ đến Hotline 1900.633.716 . Xin cảm ơn.

Scores: 4.8 (17 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc sĩ - Luật sư Phan Mạnh Thăng
Thạc sĩ - Luật sư Phan Mạnh Thăng

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Doanh Nghiệp, Dân Sự, Hình Sự, Thương Mại

Trình độ đào tạo: Thạc sỹ kinh tế Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 12 năm

Tổng số bài viết: 531 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

  Hotline: 1900.633.716