Di chúc không có công chứng có giá trị không

24 Tháng Sáu, 2022

Di chúc không có công chứng có giá trị không là một thắc mắc chung của rất nhiều người bởi nỗi lo sợ rằng di chúc không có công chứng sẽ không giá trị và những người được hưởng thừa kế theo di chúc sẽ không được nhận tài sản. Để biết thêm những quy định của luật dân sự hiện hành về giá trị pháp lý của di chúc không có công chứng, mời quý bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây của Luật L24H.

Di chúc không có công chứng có giá trị không

Các loại di chúc theo quy định của pháp luật

Di chúc bằng văn bản

  • Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng.
  • Di chúc bằng văn bản có người làm chứng.
  • Di chúc bằng văn bản có công chứng.
  • Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

Cơ sở pháp lý: Điều 628 Bộ luật Dân sư 2015

>> Xem thêm: Cách lập di chúc hợp pháp

Di chúc miệng

  • Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể lập di chúc miệng.
  • Sau 03 tháng kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ.

Cơ sở pháp lý: Điều 629 Bộ luật Dân sự 2015

Di chúc miệng

>> Xem thêm: Di chúc miệng hợp pháp khi nào?

Di chúc không công chứng có giá trị pháp lý không

Căn cứ khoản 1, khoản 4 và khoản 5 Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015, di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

  • Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép.
  • Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.
  • Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.
  • Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.

Như vậy, di chúc không có công chứng vẫn có giá trị pháp lý trong một số trường hợp nhất định.

>> Xem thêm: Cách lập di chúc hợp pháp tại nhà

Trường hợp di chúc không có công chứng nhưng vẫn hợp pháp

  • Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu thỏa mãn các điều kiện về ý chí của chủ thể cũng như nội dung của di chúc được quy định tại khoản 1 Điều 630 Bộ luật Dân sự 2015.
  • Di chúc của quân nhân tại ngũ có xác nhận của thủ trưởng đơn vị từ cấp đại đội trở lên, nếu quân nhân không thể yêu cầu công chứng hoặc chứng thực.
  • Di chúc của người đang đi trên tàu biển, máy bay có xác nhận của người chỉ huy phương tiện đó.
  • Di chúc của người đang điều trị tại bệnh viện, cơ sở chữa bệnh, điều dưỡng khác có xác nhận của người phụ trách bệnh viện, cơ sở đó.
  • Di chúc của người đang làm công việc khảo sát, thăm dò, nghiên cứu ở vùng rừng núi, hải đảo có xác nhận của người phụ trách đơn vị.
  • Di chúc của công dân Việt Nam đang ở nước ngoài có chứng nhận của cơ quan lãnh sự, đại diện ngoại giao Việt Nam ở nước đó.
  • Di chúc của người đang bị tạm giam, tạm giữ, đang chấp hành hình phạt tù, người đang chấp hành biện pháp xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh có xác nhận của người phụ trách cơ sở đó.

Cơ sở pháp lý: Điều 638 Bộ luật Dân sự 2015

Trường hợp di chúc không có công chứng nhưng vẫn hợp pháp

>> Xem thêm: Giải quyết tranh chấp tài sản thừa kế không có di chúc

Dịch vụ luật sư tư vấn lập di chúc

  • Tư vấn về các hình thức của di chúc, mẫu di chúc hợp lệ.
  • Tư vấn về quyền của người lập di chúc.
  • Soạn thảo di chúc thể hiện ý nguyện của người lập di chúc.
  • Tư vấn, hỗ trợ khách hàng chuẩn bị hồ sơ thực hiện thủ tục công chứng di chúc và các giấy tờ liên quan.
  • Tư vấn sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc hủy bỏ di chúc.
  • Tư vấn các vấn đề pháp lý liên quan tới hiệu lực của di chúc và người nhận tài sản.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật L24H giải đáp thắc mắc di chúc không công chứng có giá trị hay không. Để được tư vấn, hỗ trợ thêm cũng như sử dụng dịch vụ luật sư thừa kế tư vấn lập di chúc tận tâm của chúng tôi,  xin vui lòng liên hệ qua HOTLINE 1900633716 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn.

Scores: 5 (45 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc sĩ - Luật sư Phan Mạnh Thăng

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Doanh Nghiệp, Dân Sự, Hình Sự, Thương Mại

Trình độ đào tạo: Thạc sỹ kinh tế Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 12 năm

Tổng số bài viết: 108 bài viết

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.633.716