Bán đất chưa sang tên sổ đỏ có đòi lại đất được không?

Bán đất chưa sang tên sổ đỏ có đòi lại đất được không là câu hỏi nhiều người bán thắc mắc khi mà sau khi chuyển nhượng, đất của họ chưa thực hiện sang tên nhưng muốn đòi lại. Chuyển quyền sử dụng đất đai đòi hỏi cần phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của Luật Đất đai hiện hành, đặc biệt là thủ tục sang tên sổ đỏ. Để xem xét trường hợp đã bán đất rồi có đòi lại không, vui lòng tham khảo bài viết sau.

Đòi lại đất khi chưa sang tên sổ đỏ

Đòi lại đất khi chưa sang tên sổ đỏ

Các điều kiện về chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Điều kiện về nội dung

Căn cứ vào khoản 1 Điều 188 Luật đất đai hiện hành, người sử dụng đất được chuyển nhượng khi có các điều kiện sau:

  • Có Giấy chứng nhận
  • Đất không có tranh chấp
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;
  • Trong thời hạn sử dụng đất

Điều kiện về hình thức

Căn cứ vào điểm a khoản 3 Điều 167 Luật đất đai, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực. Vì vậy, ngoài đáp ứng các điều kiện về nội dung trên, thì cũng cần phải đảm bảo về công chứng hoặc chứng thực của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất. Ngoài ra, căn cứ vào khoản 3 Điều 188 Luật đất đai, thì việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào Sổ địa chính.

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần làm gì

Chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần làm gì?

Bán đất chưa sang tên sổ đỏ có đòi lại đất được không

Hợp đồng đã công chứng

Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất bắt buộc phải công chứng, chứng thực.

Căn cứ vào Điều 503 Bộ luật Dân sự 2015, hiệu lực của việc chuyển quyền sử dụng đất “Việc chuyển quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký theo quy định của Luật đất đai” và theo khoản 3 Điều 188 Luật đất đai, thì việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào Sổ địa chính. Trong trường hợp các bên đã ký kết hợp đồng chuyển nhượng có công chứng nhưng không làm thủ tục đăng ký biến động đất đai thì việc chuyển quyền sử dụng đất chưa có hiệu lực.

Tuy nhiên, nếu chủ đất muốn đòi lại đất đã bán này thì bắt buộc phải yêu cầu huỷ hợp đồng chuyển nhượng được công chứng hoặc chứng minh hợp đồng này vô hiệu thì mới đòi lại được phần đất này.

Hợp đồng chưa công chứng

Hợp đồng chưa công chứng là hợp đồng đã vi phạm các điều kiện, yêu cầu về mặt hình thức. Vì vậy, căn cứ vào Điều 129 Bộ Luật dân sự 2015 thì bị vô hiệu, tức là 2 bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận, tuy nhiên cần lưu ý  theo khoản 2 Điều này thì nếu đã thực hiện hai phần ba nghĩa vụ thì sẽ được công nhận.

Trường hợp hợp đồng chưa công chứng, người bán vẫn có thể yêu cầu huỷ hợp đồng này, đòi lại đất đã bán.

>>>Tham khảo thêm: Bán đất giấy tay không chịu công chứng sang tên xử lý như thế nào?

Thủ tục đòi lại đất chưa sang tên

Nếu hợp đồng đã công chứng nhưng đất chưa sang tên, thì thủ tục để sang tên sổ đỏ cần thực hiện theo quy định của pháp luật, tức là thủ tục đăng ký biến động đất đai. Tuy nhiên, trong trường hợp hai bên xảy ra tranh chấp và không thể thương lượng thì có thể gửi đơn khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp về vấn đề này.

  1. Bước 1: Chuẩn bị đơn khởi kiện kèm hồ sơ tài liệu liên quan nộp đến Toà án Nhân dân có thẩm quyền
  2. Bước 2: Toà án xem xét đơn, nếu đầy đủ điều kiện sẽ ra thông báo đóng tạm ứng án phí
  3. Bước 3: Nộp lại biên lai tạm ứng án phí cho Toà
  4. Bước 4: Tòa ra thông báo thụ lý vụ án và giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự

CSPL: Điều 190-195 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015

Luật sư tư vấn về việc đòi đất khi chuyển nhượng nhưng chưa sang tên sổ đỏ

Luật sư tư vấn tranh chấp đất đai

Luật sư tư vấn tranh chấp đất đai

  • Tư vấn quy trình chuyển nhượng đất đai
  • Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất
  • Tư vấn thủ tục sang tên sổ đỏ (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất)
  • Bảo vệ quyền và lợi ích pháp pháp khi tranh chấp xảy ra
  • Tư vấn những vấn đề xung quanh đến quy định về đất đai hiện hành

Tranh chấp đòi lại đất đã chuyển nhượng xảy ra rất phổ biến. Để lấy lại đất, chủ đất phải đưa ra những căn cứ hợp lý để huỷ bỏ giao dịch chuyển nhượng. Nếu có thắc mắc và cần trao đổi thêm về vấn đề này hãy tìm kiếm sự hỗ trợ pháp lý của Đội ngũ Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai của Luật L24H thông qua số hotline 1900.633.716. để được luật sư đất đai tư vấn trực tuyến miễn phí.

Scores: 4.9 (45 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,748 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716