Ký hợp đồng lao động với người dưới 18 tuổi thì hợp đồng có vô hiệu?

Ngày nay, với sự phát triển của xã hội thì ký hợp đồng lao động với người dưới 18 tuổi không còn nhiều xa lạ. Pháp luật lao động đã quy định chặt chẽ về điều kiện giao kết lao động với người lao động dưới 18 tuổi hay các mẫu văn bản, mẫu đơn cam kết được đi làm nhằm bảo vệ lao động yếu thế. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, mời Quý bạn đọc cùng theo dõi bài viết dưới đây.

Quy định về việc sử dụng người lao động chưa thành niên.

Quy định về việc sử dụng người lao động chưa thành niên.

Thế nào là lao động chưa thành niên?

Theo pháp luật hiện hành, lao động chưa thành niên là người lao động chưa đủ 18 tuổi, gồm: Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi, Người từ đủ 13 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi và Người chưa đủ 13 tuổi.

Cơ sở pháp lý: Điều 143 Bộ luật Lao động 2019.

Mẫu đơn cam kết được đi làm cho người dưới 18 tuổi.

Mẫu đơn cam kết được đi làm

Mẫu đơn cam kết được đi làm

Bao nhiêu tuổi thì có thể ký kết hợp đồng lao động?

Điều kiện để được giao kết hợp đồng lao động:

Người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;
  • Người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó;
  • Người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó;
  • Người lao động được những người lao động trong nhóm ủy quyền hợp pháp giao kết hợp đồng lao động.

Cơ sở pháp lý: khoản 4 Điều 18 Bộ luật Lao động 2019.

Điều kiện giao kết hợp đồng lao động với người chưa thành niên:

Nguyên tắc sử dụng

  • Lao động chưa thành niên chỉ được làm công việc phù hợp với sức khỏe để bảo đảm sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách.
  • Người sử dụng lao động có trách nhiệm quan tâm chăm sóc người lao động về các mặt lao động, sức khỏe, học tập trong quá trình lao động.
  • Khi sử dụng lao động chưa thành niên, người sử dụng lao động phải có sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ; lập sổ theo dõi riêng, ghi đầy đủ họ tên, ngày tháng năm sinh, công việc đang làm, kết quả những lần kiểm tra sức khỏe định kỳ và xuất trình khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền yêu cầu.
  • Người sử dụng lao động phải tạo cơ hội để lao động chưa thành niên được học văn hóa, giáo dục nghề nghiệp, đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

Cơ sở pháp lý: Điều 144 Bộ luật Lao động 2019.

Thời giờ làm việc

  • Đối với người chưa đủ 15 tuổi không được quá 04 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần; không được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.
  • Đối với người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần. Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề, công việc theo danh mục do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành.

Cơ sở pháp lý: Điều 146 Bộ luật Lao động 2019.

Công việc không được sử dụng

Người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm các công việc sau đây:

  • Mang, vác, nâng các vật nặng vượt quá thể trạng của người chưa thành niên;
  • Sản xuất, kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần hoặc chất gây nghiện khác;
  • Sản xuất, sử dụng hoặc vận chuyển hóa chất, khí gas, chất nổ;
  • Bảo trì, bảo dưỡng thiết bị, máy móc;
  • Phá dỡ các công trình xây dựng;
  • Nấu, thổi, đúc, cán, dập, hàn kim loại;
  • Lặn biển, đánh bắt thủy, hải sản xa bờ;
  • Công việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

Cơ sở pháp lý: khoản 1 Điều 147 Bộ luật Lao động 2019.

Địa điểm làm việc

Người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm việc ở các nơi sau đây:

  • Dưới nước, dưới lòng đất, trong hang động, trong đường hầm;
  • Công trường xây dựng;
  • Cơ sở giết mổ gia súc;
  • Sòng bạc, quán bar, vũ trường, phòng hát karaoke, khách sạn, nhà nghỉ, cơ sở tắm hơi, cơ sở xoa bóp; điểm kinh doanh xổ số, dịch vụ trò chơi điện tử;
  • Nơi làm việc khác gây tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa thành niên.

Cơ sở pháp lý: khoản 2 Điều 147 Bộ luật Lao động 2019.

Điều kiện để giao kết hợp đồng với người lao động dưới 18 tuổi

Điều kiện để giao kết hợp đồng với người lao động dưới 18 tuổi.

Tư vấn sử dụng lao động chưa thành niên.

  • Giải đáp thắc mắc các quy định về độ tuổi lao động hiện nay ở Việt Nam;
  • Tư vấn các trường hợp sử dụng người lao động cao tuổi, dưới 18 tuổi,…;
  • Bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho khách hàng là người lao động khi bị người sử dụng lao động xâm phạm.

Bài viết trên đã cung cấp cho Quý khách những thông tin cần thiết về những vấn đề cần lưu ý khi giao kết hợp đồng với người dưới 18 tuổi. Nếu còn bất cứ thắc mắc hoặc có nhu cầu tìm hiểu thêm cần luật sư tư vấn luật lao động và những vấn đề liên quan, Quý khách vui lòng liên hệ Luật L24H qua số Hotline: 1900.633.716 để được hỗ trợ tư vấn trực tuyến miễn phí.

Scores: 4.6 (25 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,849 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716