Nhận giấy triệu tập của công an không đi có được không

Nhận giấy triệu tập của công an không đi có được không hay nếu không đi thì sẽ bị xử phạt như thế nào,…là vấn đề được nhiều người quan tâm. Giấy triệu tập thường được sử dụng để mời những người có liên quan trong vụ án hình sự thực hiện các công việc theo quy định của pháp luật. Bài viết này sẽ trả lời cho bạn câu hỏi làm gì khi nhận được giấy triệu tập của Công an và những quy định về việc gửi giấy triệu tập theo pháp luật hiện hành.

>>> Xem thêm: Bị Công an gửi giấy triệu tập nên làm gì?

Giấy triệu tập của công an

Giấy triệu tập của công an

Khái niệm giấy triệu tập

Theo quy định tại thông tư 01/2006/TT-BCA quy định về giấy triệu tập như sau:

“1.4. Giấy triệu tập là biểu mẫu tố tụng hình sự được sử dụng trong hoạt động tố tụng hình sự; nên chỉ Cơ quan điều tra hoặc Cơ quan khác trong Công an nhân dân; được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra mới được sử dụng.”

  • Thông tư này cũng yêu cầu việc sử dụng giấy triệu tập phải đúng mục đích, đúng đối tượng, đúng trình tự, thủ tục mà Bộ luật Tố tụng hình sự quy định.
  • Hiện nay, trong các văn bản khác hầu như không có khái niệm cụ thể giấy triệu tập là gì. Tuy nhiên, thông thường, giấy triệu tập được hiểu chung là loại biểu mẫu được sử dụng trong hoạt động tố tụng, dành cho những người có liên quan đến những vụ việc đã và đang được giải quyết tại các cơ quan tố tụng như cơ quan cảnh sát điều tra, Viện kiểm sát nhân dân hoặc Tòa án.
  • Trong tố tụng hình sự chỉ có Điều tra viên, Kiểm sát viên và Thẩm phán là có thẩm quyền ký và sử dụng giấy này. Trong tố tụng dân sự, hành chính thì chỉ có Thẩm phán mới có thẩm quyền này.

Nội dung của giấy triệu tập

  • Về hình thức: Theo quy định pháp luật thì phải đảm bảo về mặt hình thức của một văn bản pháp luật phải có đầy đủ quốc hiệu; tiêu ngữ; tên cơ quan, người có thẩm quyền ban hành giấy triệu tập và có chữ ký của người có thẩm quyền, đóng dấu của cơ quan đó.
  • Về nội dung: Căn cứ Điều 182 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 thì giấy triệu tập phải ghi rõ họ tên, chỗ ở của người bị triệu tập; giờ, ngày, tháng, năm, địa điểm có mặt, thời gian làm việc, gặp ai và trách nhiệm về việc vắng mặt không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan.

Theo đó, cần phải xem kỹ lý do triệu tập được nêu trong văn bản để xác định xem mình có vai trò gì, liên quan như thế nào với vụ án.

Việc triệu tập chỉ được áp dụng với những người tham gia tố tụng vụ án hình sự. Do đó, việc xác định mình là ai, có vai trò như thế nào trong vụ án hình sự là vô cùng quan trọng để tiếp theo đó là xác định những quyền và nghĩa vụ của mình đối với việc triệu tập.

Giấy triệu tập được sử dụng cho đối tượng nào?

Người nhận được giấy triệu tập gồm những ai

Người nhận được giấy triệu tập gồm những ai

Giấy triệu tập được quy định tại Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015, khi cơ quan tiến hành tố tụng đã khởi tố vụ án, việc phải có mặt theo giấy triệu tập là một nghĩa vụ bắt buộc đối với các đối tượng tại Điều 60, 61, 62, 63, 64, 66, 65, 67, 68, 69, 70 Bộ luật này, cụ thể:

  • Bị can: Phải có mặt theo giấy triệu tập của người có thẩm quyền tiến hành tố tụng
  • Bị cáo: Phải có mặt theo giấy triệu tập của Toà án
  • Bị hại: Phải có mặt theo giấy triệu tập của người có thẩm quyền tiến hành tố tụng
  • Nguyên đơn dân sự: phải có mặt theo giấy triệu tập của người có thẩm quyền tiến hành tố tụng và chấp hành quyết định, yêu cầu của cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng
  • Bị đơn dân sự: phải có mặt theo giấy triệu tập của người có thẩm quyền tiến hành tố tụng
  • Người làm chứng: phải có mặt theo giấy triệu tập của cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng

Tương tự thì người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án, người chứng kiến, người giám định, người định giá tài sản, người phiên dịch, người dịch thuật cũng đều có nghĩa vụ có mặt theo giấy triệu tập của người có thẩm quyền tiến hành tố tụng theo quy định tại Điều 65, 67, 68, 69, 70 Bộ luật này

Công an gửi giấy triệu tập nhưng không đến được không?

Khi nhận được giấy triệu tập của công an, hay cơ quan điều tra; thì người dân phải có trách nhiệm chấp hành và đến trình diện; tại cơ quan điều tra để phối hợp làm rõ vụ án. Tuy nhiên, thực tế có không ít trường hợp vì nhiều lý do mà khi nhận được giấy triệu tập của công an, rất nhiều người lại không đến.

Theo đó, tùy vào một số trường hợp cụ thể như vai trò của người bị triệu tập; trong vụ án mà người bị triệu tập có thể bị áp giải; hoặc dẫn giải trong trường hợp nhận được giấy triệu tập của công an mà không đến. Cụ thể tại điều 127 Bộ Luật tố tụng hình sự quy định như sau:

“1. Áp giải có thể áp dụng đối với người bị giữ trong trường hợp khẩn cấp, người bị buộc tội.

  1. Dẫn giải có thể áp dụng đối với:
  • Người làm chứng trong trường hợp họ không có mặt theo giấy triệu tập; mà không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan;
  • Người bị hại trong trường hợp họ từ chối việc giám định theo quyết định; trưng cầu của cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng mà không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan;
  • Người bị tố giác, người bị kiến nghị khởi tố mà qua kiểm tra; xác minh có đủ căn cứ xác định người đó liên quan đến hành vi phạm tội được khởi tố vụ án; đã được triệu tập mà vẫn vắng mặt không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan.”

Hiện nay, pháp luật chưa quy định các chế tài; xử lý đối với trường hợp này. Tuy nhiên, để đảm bảo các rủi ro có thể xảy ra thì điều tốt nhất khi nhận được giấy triệu tập thì chúng ta nên chấp hành theo lệnh trong giấy triệu tập.

Ngoài ra, khoản 3 Điều 182 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 cũng quy định cụ thể như sau:

  • Bị can phải có mặt theo giấy triệu tập. Trường hợp vắng mặt không vì lý do bất khả kháng hoặc do trở ngại khách quan hoặc có biểu hiện trốn tránh thì Điều tra viên có thể ra quyết định áp giải.

>>> Xem thêm: Công an triệu tập nhưng không đến vì lý do bệnh được không?

Luật sư tư vấn về giấy triệu tập của Công an

Luật sư tư vấn về giấy triệu tập

Luật sư tư vấn về giấy triệu tập

  • Tư vấn về các trường hợp nhận được giấy triệu tập của Công an theo quy định của pháp luật
  • Tư vấn về quyền và nghĩa vụ của khách hàng khi nhận được giấy triệu tập
  • Tư vấn các trường hợp có thể từ chối đến theo giấy triệu tập
  • Đại diện khách hàng làm việc với cơ quan có thẩm quyền
  • Các vấn đề pháp lý khác theo yêu cầu

>>> Tham khảo thêm: Các trường hợp được bắt giữ người khẩn cấp

Như vậy, người dân khi nhận được giấy triệu tập từ Công an bắt buộc phải có mặt để trình diện trừ trường hợp bất khả kháng, nếu không sẽ bị dẫn giải hoặc áp giải theo quy định của pháp luật. Qua bài viết này, chúng tôi hy vọng có thể giúp bạn trả lời được câu hỏi trên. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến giấy triệu tập hoặc cần tư vấn pháp luật hình sự về tố tụng hãy liên hệ ngay tới Luật L24H qua số Hotline: 1900.633.716 để nhận được sự hỗ trợ nhanh nhất. Xin cảm ơn.

Scores: 4.8 (28 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,755 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716