Tội tổ chức đánh bạc qua mạng: Mức phạt tù mới nhất 2024

Tội tổ chức đánh bạc qua mạng bị phạt bao nhiêu năm tù vốn đã được pháp luật hình sự quy định. Thực tế cho thấy, các hành vi lừa đảo, trái pháp luật thông qua mạng internet ngày càng phổ biến, trong đó phải kể đến hành vi tổ chức đánh bạc qua mạng. Thông qua bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho quý khách hàng một số thông tin cần thiết về mức phạt tù của hành vi tổ chức đánh bài qua mạng.

Tội tổ chức đánh bạc qua mạng

Tội tổ chức đánh bạc qua mạng

Như thế nào là tổ chức đánh bạc qua mạng?

Theo Công văn 196/TANDTC-PC về việc áp dụng điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự 2015: Tổ chức đánh bạc qua mạng được hiểu là hành vi sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để tổ chức đánh bạc trực tuyến.

Tại Khoản 1 Điều 8 Luật Công nghệ cao 2008 quy định rõ các hành vi bị nghiêm cấm, trong đó có quy định: Lợi dụng hoạt động công nghệ cao gây phương hại đến lợi ích quốc gia, quốc phòng, an ninh, quyền và lợi ích hợp pháp của tổ chức, cá nhân.

Theo đó, đánh bạc và tổ chức đánh bạc trái phép là hành vi xâm phạm trực tiếp đến trật tự xã hội, thậm chí là cả tính mạng, sức khoẻ, tài sản của người khác. Bởi vậy, việc lợi dụng mạng Internet để tổ chức đánh bạc trái phép được coi là hành vi vi phạm pháp luật.

Cần lưu ý, theo Công văn 196/TANDTC-PC về việc áp dụng điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự 2015, người sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử khác để tổ chức đánh bạc nhưng không hình thành nên các trò chơi được thua bằng tiền hoặc hiện vật trực tuyến thì không thuộc trường hợp: Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để phạm tội.

Có nghĩa, nếu chỉ tổ chức đánh bạc online thông thường, các bên chỉ đánh và thu về tiền ảo thì không phải là hành vi tổ chức đánh bạc trái phép.

Tham khảo thêm: Đánh bạc online qua mạng bị xử lý như thế nào?

Tổ chức đánh bạc online bị phạt như thế nào

Xử phạt hành chính

Tại Khoản 4 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn, xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình, quy định như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

  • Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;
  • Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc;
  • Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;
  • Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

Người thực hiện hành vi vi phạm còn bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

Theo đó, trường hợp chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, mà thuộc các trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP thì bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật.

Tham khảo thêm về: Tội đánh bạc Online

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Theo quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 về Tội tổ chức đánh bạc như sau:

Trường hợp thứ nhất, người nào tổ chức đánh bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

  • Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
  • Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần có giá trị 20.000.000 đồng trở lên;
  • Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; phân công người canh gác, người phục vụ, sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;
  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật Hình sự 2015 về Tội đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật Hình sự 2015 về Tội đánh bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Trường hợp thứ hai, phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, nếu hành vi tổ chức đánh bạc của người phạm tội thỏa mãn dấu hiệu cấu thành tội phạm của tội danh này thì có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với các khung hình phạt như trên.

>>> Xem thêm các bài viết liên quan:

Đánh bạc online bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Đánh bạc online bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội tổ chức đánh bạc qua mạng

Căn cứ theo Điều 27 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự như sau:

  • 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;
  • 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;
  • 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;
  • 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ ngày tội phạm được thực hiện. Nếu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều 27 Bộ luật Hình sự 2015, người phạm tội lại thực hiện hành vi phạm tội mới mà Bộ luật này quy định mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy trên 01 năm tù, thì thời hiệu đối với tội cũ được tính lại kể từ ngày thực hiện hành vi phạm tội mới.

Nếu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều 27 Bộ luật Hình sự 2015, người phạm tội cố tình trốn tránh và đã có quyết định truy nã, thì thời hiệu tính lại kể từ khi người đó ra đầu thú hoặc bị bắt giữ.

Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 9 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) thì Tội phạm rất nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội rất lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là từ trên 07 năm tù đến 15 năm tù. Do đó, người sử dụng mạng internet để phạm tội tổ chức đánh bạc thì có thể bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm và được xác định là tội phạm rất nghiêm trọng.

Như vậy, về nguyên tắc thì thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự người sử dụng mạng internet để phạm tội tổ chức đánh bạc là 15 năm.

Tư vấn về hành vi tổ chức đánh bạc qua mạng

  • Tư vấn pháp luật hình sự cho bị can, bị cáo;
  • Tư vấn các mức phạt mà người tổ chức đánh bạc online;
  • Tư vấn hướng giải quyết tốt nhất cho bị can về việc tham gia tổ chức đánh bạc tại cơ quan chức năng;
  • Tư vấn về việc tiến hành soạn thảo đơn, chuẩn bị hồ sơ, tài liệu cùng với các quy định từ các văn bản liên quan để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho bị hại;
  • Tư vấn, tham gia bào chữa cho người phạm tội đánh bạc, gá bạc online;
  • Tư vấn về việc sao chụp hồ sơ vụ án sau khi kết thúc điều tra tại Công an, tại Viện Kiểm sát, Tòa án Nhân dân để nghiên cứu phương án bảo vệ bị can tham gia tổ chức đánh bạc, gá bạc online;
  • Trực tiếp tham gia vụ án với tư cách là người bào chữa cho bị can/bị cáo.

Luật sư tư vấn bào chữa hành vi tổ chức đánh bài qua mạng

Luật sư tư vấn bào chữa hành vi tổ chức đánh bài qua mạng

Như vậy, bài viết trên đây là những thông tin về vấn đề tổ chức đánh bạc qua mạng và hình thức xử phạt theo quy định của pháp luật. Quý khách hàng nếu có nhu cầu tư vấn chuyên sâu, cụ thể hơn, về xác định tội đánh bạc qua mạng, hướng bào chữa kêu oan hoặc xin giảm nhẹ tội vui lòng liên hệ số tổng đài 1900633716 để được Luật sư hình sự Luật L24H tư vấn giải đáp cụ thể. Xin chân thành cảm ơn.

Tham khảo thêm một số bài viết liên quan đánh bạc qua mạng có thể bạn quan tâm:

Scores: 4.6 (43 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,870 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716