Hướng dẫn thủ tục tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn nhân

Thủ tục tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn nhân là thủ tục tặng cho riêng tài sản cho vợ hoặc chồng. Đây là thủ tục được nhiều người quan tâm, đặc biệt là cha, mẹ muốn tặng cho tài sản cho con cái đã kết hôn. Bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn Quý khách hàng thủ tục tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn nhân theo quy định pháp luật hôn nhân và gia đình.

Thủ tục tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn nhân

Thủ tục tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn nhân

Có được tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn nhân không?

Theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định rằng tài sản riêng của vợ chồng là tài sản mỗi người có trước khi kết hôn, tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Như vậy, pháp luật công nhận việc tặng cho riêng tài sản cho vợ hoặc chồng trong thời kỳ hôn nhân.

Tài sản được tặng cho riêng là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ chồng?

Như đã đề cập trên, căn cứ Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, tài sản được tặng cho riêng được xác định là tài sản riêng của vợ hoặc chồng.

Tài sản được tặng cho riêng là tài sản riêng của vợ chồng

Tài sản được tặng cho riêng là tài sản riêng của vợ chồng

>>Xem thêm: Phân biệt tài sản chung, tài sản riêng của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân

Hướng dẫn thủ tục tặng cho riêng tài sản sản trong thời kỳ hôn nhân?

Thủ tục tặng cho riêng tài sản cho vợ hoặc chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

Bước 1: Lập hợp đồng tặng cho (Điều 457, khoản 1 Điều 459 Bộ luật Dân sự 2015)

  • Hợp đồng tặng cho có thể bằng miệng, văn bản hoặc hình thức cụ thể. Nếu đối tượng tặng cho là bất động sản thì phải lập thành văn bản.
  • Hợp đồng phải nêu rõ chỉ tặng cho riêng tài sản này cho vợ hoặc chồng.

Bước 2: Công chứng, chứng thực hợp đồng (nếu có) và Đăng ký quyền sở hữu tài sản (khoản 2 Điều 458, khoản 1 Điều 459 Bộ luật Dân sự 2015)

  • Nếu đối tượng tặng cho là bất động sản thì phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng theo quy định pháp luật.
  • Nếu đối tượng là động sản cần phải đăng ký quyền sở hữu thì phải đi đăng ký quyền sở hữu.

Bước 3: Khai thuế thu nhập cá nhân (thuế TNCN)

Căn cứ khoản 10 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi, bổ sung 2012) quy định rằng thu nhập từ quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc đăng ký sử dụng thuộc đối tượng chịu thuế TNCN. Như vậy, nếu tặng cho riêng tài sản là bất động sản hoặc động sản phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng cho vợ hoặc chồng trong thời kỳ hôn nhân thì phải khai và đóng thuế TNCN thì sau đó mới hoàn tất đăng ký biến động.

>>Xem thêm: Mẫu hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

Luật sư tư vấn thủ tục tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn nhân

Một số lĩnh vực luật sư tư vấn thủ tục tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn nhân:

  • Tư vấn xác định tài sản riêng và tài sản chung của vợ chồng
  • Tư vấn lập hợp đồng tặng cho riêng tài sản cho vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân
  • Tư vấn thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng cho tài sản tặng cho, chuẩn bị hồ sơ công chứng, chứng thực hợp đồng
  • Tư vấn thủ tục khai thuế thu nhập cá nhân, phí, lệ phí sau tặng cho

Luật sư tư vấn thủ tục tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn hôn nhân

Luật sư tư vấn thủ tục tặng cho riêng tài sản trong thời kỳ hôn hôn nhân

Như vậy, tặng cho riêng tài sản cho vợ hoặc chồng trong thời kỳ hôn nhân được pháp luật công nhận và tài sản này sẽ được xác định là tài sản riêng của người vợ hoặc chồng được cho. Đồng thời, thủ tục tặng cho phải tuân thủ quy định pháp luật. Nếu Quý khách hàng có bất kỳ thắc mắc nào, vui lòng liên hệ luật sư hôn nhân gia đình tư vấn qua số điện thoại tổng đài: 1900633716 để được luật sư tư vấn trực tiếp miễn phí hoặc đặt lịch tư vấn luật sư.

Scores: 4.6 (12 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,851 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716