Tội mua dâm người dưới 18 tuổi

Mua bán dâm là hành vi nguy hiểm xâm hại đến thể chất và tinh thần của bị hại. Tội mua bán dâm người dưới 18 tuổi sẽ bị xử lý hình sự theo quy định của pháp luật hình sự. Trong bài viết này, Luật 24H sẽ cung cấp thông tin về cấu thành tội, hình phạt cụ thể và dịch vụ luật sư bào chữa cho tội phạm nguy hiểm này.

Công an bắt quả tang người mua dâm

Công an bắt quả tang người mua dâm

Bị truy cứu về tội mua dâm người dưới 18 tuổi khi nào?

  • Người đủ 18 tuổi trở lên mua dâm để giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi;
  • Người đủ 18 tuổi trở lên mua dâm 2 lần trở lên;
  • Người đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;
  • Người đủ 18 tuổi trở lên mua dâm mà gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% trở lên.

Căn cứ pháp lý: Điều 329 Bộ luật Hình sự số 100/2015/QH13 ngày 27 tháng 11 năm 2015 của Quốc hội, sửa đổi bổ sung năm 2017.

Mức xử phạt hình sự với tội mua dâm người dưới 18 tuổi.

  • Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.
  • Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm: Mua dâm 02 lần trở lên; Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi; Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.
  • Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm: Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi; Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.
  • Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Căn cứ pháp lý: Điều 329 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017.

Công an điều tra người tổ chức mua dâm

Công an điều tra người tổ chức mua dâm

Mua dâm có bị xử lý hành chính không?

  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi.
  • Phạt tiền từ 2.000.000 triệu đồng đến 5.000.000 triệu đồng trong trường hợp mua dâm từ 02 người trở lên cùng một lúc.
  • Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật vi phạm hành chính.

Căn cứ pháp lý: Điều 24 của Nghị định số 144/2021/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2021 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tư, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình.

Luật sư bào chữa người phạm tội mua dâm người dưới 18 tuổi

Luật sư tư vấn tội mua dâm người dưới 18 tuổi

Luật sư tư vấn tội mua dâm người dưới 18 tuổi

  • Tiếp nhận hồ sơ, tư vấn phương hướng giải quyết vụ việc cho thân chủ.
  • Tiếp cận, nghiên cứu hồ sơ, hỗ trợ tìm kiếm tài liệu, chứng cứ giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.
  • Tham gia tranh tụng tại phiên tòa hình sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho thân chủ.
  • Theo dõi, đồng hành cùng thân chủ đến khi có quyết định của Bản án có hiệu lực pháp luật.

>>>Tham khảo thêm về:  Dịch vụ luật sư bào chữa

Câu hỏi thường gặp về tội mua dâm

Người phạm tội mua dâm người dưới 18 tuổi có chịu hình phạt khác ngoài phạt tù không?

Người thực hiện hành vi mua dâm người dưới 18 tuổi ngoài hình phạt tù còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, theo khoản 4 điều 329 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017.

Người mua dâm có bị xử lý hình sự khi cố ý lây truyền HIV cho người khác?

Người mua dâm có thể bị xử lý về tội cố ý lây truyền HIV cho người khác nếu có đủ yếu tố  cấu thành tội cố ý truyền HIV cho người khác quy định tại điều 149 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017.

Người dưới 18 tuổi mua dâm người dưới 18 tuổi có vi phạm pháp luật không?

  • Hiện nay pháp luật vẫn chưa có quy định về trường hợp người dưới 18 tuổi mua dâm người dưới 18 tuổi.
  • Pháp luật chỉ quy định chủ thể của tội phạm là người đủ 18 tuổi trở lên tại Điều 329 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Trên đây, Luật 24H giờ đã cung cấp cho Quý bạn đọc những thông tin cần thiết về Tội mua dâm người dưới 18 tuổi theo quy định của Bộ luật Hình sự 2015, mức xử phạt hành chính, hình sự khi cấu thành tội phạm. Nếu Quý khách muốn được tư vấn chuyên sâu hơn về tội phạm hình sự hoặc có nhu cầu sử dụng dịch vụ luật sư hình sự liên hệ với chúng tôi qua 1900633716.

Scores: 4.7 (37 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,755 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716