Thương binh có được miễn tiền sử dụng đất khi trúng đấu giá

Thương binh có được miễn tiền sử dụng đất khi trúng đấu giá là câu hỏi được quan tâm không chỉ đối với thương binh mà còn người thân thích của họ. Miễn, giảm tiền sử dụng đất là một trong những chính sách ưu đãi dành cho đối tượng là người có công với cách mạng. Vậy chính sách  miễn tiền này có áp dụng với thương binh trong trường hợp khi trúng đấu giá, hãy cùng tham khảo bài viết dưới đây để biết thêm chi tiết.

Miễn tiền sử dụng đất cho thương binh

Miễn tiền sử dụng đất cho thương binh

Như thế nào được công nhận là thương binh?

Theo Điều 23 Pháp lệnh 02/2020/UBTVQH14 ngày 09/12/2014 do Ủy ban Thường vụ Quốc hội ban hành về ưu đãi người có công với cách mạng, điều kiện, tiêu chuẩn thương binh, người hưởng chính sách như thương binh gồm:

Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ trong Quân đội nhân dân và sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ trong Công an nhân dân bị thương có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 21% trở lên khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Chiến đấu hoặc trực tiếp phục vụ chiến đấu để bảo vệ độc lập, chủ quyền, toàn vẹn lãnh thổ, an ninh quốc gia;
  • Làm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh trong địa bàn địch chiếm đóng, địa bàn có chiến sự, địa bàn tiếp giáp với vùng địch chiếm đóng;
  • Trực tiếp đấu tranh chính trị, đấu tranh binh vận có tổ chức với địch;
  • Bị địch bắt, tra tấn vẫn không chịu khuất phục, kiên quyết đấu tranh mà để lại thương tích thực thể;
  • Làm nghĩa vụ quốc tế;
  • Dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng, an ninh;
  • Trực tiếp làm nhiệm vụ huấn luyện chiến đấu, diễn tập hoặc làm nhiệm vụ phục vụ quốc phòng, an ninh có tính chất nguy hiểm;
  • Do tai nạn khi đang trực tiếp làm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh ở địa bàn biên giới, trên biển, hải đảo có điều kiện đặc biệt khó khăn theo danh mục do Chính phủ quy định;
  • Trực tiếp làm nhiệm vụ đấu tranh chống tội phạm;
  • Đặc biệt dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước, của Nhân dân hoặc ngăn chặn, bắt giữ người có hành vi phạm tội, là tấm gương có ý nghĩa tôn vinh, giáo dục, lan tỏa rộng rãi trong xã hội.

Người không phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ trong Quân đội nhân dân và sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ trong Công an nhân dân bị thương có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 21% trở lên thuộc một trong các trường hợp trên

Thương binh loại B: Quân nhân, công an nhân dân bị thương có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 21% trở lên trong khi tập luyện, công tác đã được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền công nhận trước ngày 31 tháng 12 năm 1993.

Quy định về miễn tiền sử dụng đất cho thương binh

Quy định pháp luật về miễn tiền sử dụng đất cho thương binh

Quy định pháp luật về miễn tiền sử dụng đất cho thương binh

Các trường hợp được miễn

Điều 104 Nghị định 131/2021/NĐ-CP quy định miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi Nhà nước giao đất ở, chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, công nhận quyền sử dụng đất ở, khi được mua nhà ở thuộc sở hữu của Nhà nước

Đối tượng áp dụng

Khoản 1 Điều 104 Nghị định 131/2021/NĐ-CP Điều 104 quy định chế độ miễn tiền sử dụng đất đối với các đối tượng sau:

  • Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945.
  • Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến.
  • Bà mẹ Việt Nam anh hùng.
  • Thương binh, bao gồm cả thương binh loại B được công nhận trước ngày 31 tháng 12 năm 1993, người hưởng chính sách như thương binh, bệnh binh, người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 81% trở lên.
  • Thân nhân liệt sĩ đang hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hằng tháng.

Quy định về tiền sử dụng đất khi trúng đấu giá đối với thương binh

Khoản 2 Điều 2 Nghị định 135/2016/NĐ-CP bổ sung khoản 9 vào Điều 10 của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP quy định không áp dụng miễn, giảm tiền sử dụng đất trong trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất để giao đất có thu tiền sử dụng đất đối với trường hợp người trúng đấu giá thuộc đối tượng được miễn, giảm tiền sử dụng đất. Việc miễn, giảm tiền sử dụng đất khi giao đất cho các đối tượng thuộc diện chính sách cải thiện nhà ở được thực hiện theo chính sách có liên quan và không thông qua hình thức đấu giá quyền sử dụng đất.

Như vậy, thương binh không được miễn tiền sử dụng đất khi trúng đấu giá.

Luật sư tư vấn miễn tiền sử dụng đất

Luật sư tư vấn lĩnh vực đất đai

Luật sư tư vấn lĩnh vực đất đai

  • Tư vấn các quy định pháp luật liên quan đến các trường hợp được miễn tiền sử dụng đất
  • Tư vấn hồ sơ, thủ tục, quy trình giải quyết miễn tiền sử dụng đất
  • Tham gia tư vấn luật đất đai và giải quyết các vụ việc tranh chấp
  • Hỗ trợ các thủ tục miễn tiền sử dụng đất

Những quy định pháp về miễn tiền sử dụng đất đối với thương binh đã được trình bày phía trên. Để xác định trường hợp của bạn hoặc gia đình bạn có được miễn, giảm tiền sử dụng đất hay không cũng như trình tự, thủ tục để làm hồ sơ miễn tiền sử dụng đất như thế nào vui lòng liên hệ luật sư tư vấn luật đất đai, dân sự qua Hotline 1900.633.716 để được hỗ trợ tư vấn miễn phí.

Scores: 4.7 (34 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,848 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716