Quy định về diện tích chỗ để xe của chung cư mới nhất

Quy định về diện tích chỗ để xe của chung cư là một trong những yếu tố quan trọng mà các dự án chung cư phải tuân thủ nhằm đảm bảo tiêu chuẩn, chất lượng an toàn giao thông, cháy nổ và tạo uy tín cho khách hàng khi lựa chọn mua căn hộ chung cư. Sau đây, bài viết của Luật L24H sẽ cung cấp những thông tin mới nhất về quy định pháp luật về diện tích chỗ để xe 2 bánh, chỗ đỗ xe 4 bánh của chung cư mới nhất.

Quy định chỗ để xe chung cư

Quy định chỗ để xe chung cư

Diện tích chỗ để xe của chung cư được quy định như thế nào?

Căn cứ tại điểm b, c khoản 2.2.17.1 Điều 2.2.17 Thông tư số 03/2021/TT-BXD do Bộ Xây Dựng ban hành ngày 19 tháng 5 năm 2021, diện tích đỗ xe của nhà chung cư, phần căn hộ chung cư hỗn hợp được quy định như sau:

  • Tối thiểu là 25m2 cho 4 căn hộ chung cư, nhưng không nhỏ hơn 20m2 cho 100m2 diện tích sử dụng căn hộ chung cư, trong đó đảm bảo tối thiểu 6 m2 chỗ để xe máy, xe đạp cho mỗi căn hộ chung cư;
  • Nhà ở xã hội, tái định cư và nhà ở thu nhập thấp: diện tích chỗ để xe được phép lấy bằng 60% định mức quy định tại khoản b) của điều này đồng thời đảm bảo tối thiểu 6 m2 chỗ để xe máy, xe đạp cho mỗi căn hộ chung cư.

Như vậy, khi xây dựng chỗ đỗ xe trong chung cư cần phải đảm bảo diện tích tối thiểu theo quy định trên.

Tiêu chuẩn hầm về việc thiết kế độ dốc xe chung cư

Hiện nay, sự gia tăng số lượng các phương tiện di chuyển, cũng như khó khăn về sự đắt đỏ và khan hiếm đất đai về việc xây dựng một bãi đỗ xe trên mặt đất. Do đó, việc xây dựng một tầng hầm làm bãi đỗ xe chính là giải pháp được coi là tốt nhất.

Theo đó, để đảm bảo thiết kế an toàn và phù hợp với việc di chuyển xuống tầng hầm thì căn cứ theo Công văn 94/BXD-KHCN do Bộ Xây dựng ban hành ngày 06 tháng 03 năm 2009 quy định tiêu chuẩn hầm về việc thiết kế độ dốc như sau:

  • Độ dốc của tầng hầm giữ xe không được lớn hơn 15% so với chiều sâu của bãi;
  • Chiều cao của tầng hầm phải đạt tối thiểu là 2.2m;
  • Độ dốc tối thiểu khi đi xuống tầng hầm phải là 13%;
  • Đường dốc thẳng và đường dốc cong của tầng hầm là 17%;
  • Lối ra của bãi giữ xe tầng hầm không được thông với hành lang của tòa nhà. Mà lối ra phải được thông ra ngoài đường chính;
  • Số lượng về lối ra không được ít hơn 2 và kích cỡ phải đạt 0.9m x 1.2m.

Vậy để đảm bảo an toàn di chuyển xuống tầng hầm dành cho tất cả mọi người, các dự án chung cư khi xây dựng cần phải tuân thủ các tiêu chuẩn thiết kế độ dốc theo quy định pháp luật.

Những quy định có liên quan khác về chỗ để xe chung cư

Bãi xe chung cư theo quy định của pháp luật

Bãi xe chung cư theo quy định của pháp luật

Quy định kích thước, tiêu chuẩn bãi đậu xe chung cư

Bãi đậu xe bắt buộc phải có và được xây dựng tuân theo pháp luật trong một dự án xây dựng chung cư cao tầng. Theo đó, kích thước và tiêu chuẩn bãi đậu xe chung cư được quy định cụ thể như sau:

  • Chỗ để xe ô tô: tiêu chuẩn diện tích là 25m2/xe;
  • Chỗ để xe môtô, xe máy: tiêu chuẩn diện tích từ 2,5m2/xe đến 3,0 m2/xe;
  • Chỗ để xe đạp: tiêu chuẩn diện tích: 0,9 m2/xe.

Cơ sở pháp lý: Điều 4.3.3 QCXDVN 01:2008/BXD về quy hoạch xây dựng do Bộ Xây dựng ban hành.

Tiêu chuẩn diện tích dành cho đỗ xe

  • Đối với Công trình chung cư, nhà ở thương mại: 100m2 diện tích tiêu dùng căn hộ phải sắp đặt tối thiểu 20m2 dành cho chỗ để xe;
  • Đối có Dự án nhà ở xã hội: 100m2 diện tích dùng căn hộ phải đảm bảo tối thiểu 12m2 dành cho chỗ đỗ xe;
  • Tầng hầm phải mang chiều cao phải chăng nhất là 2,2m để đảm bảo thích hợp sở hữu chiều cao của xe. song song, phải có ít nhất 2 lối vào và ra, ko sử dụng chung 01 lối cho 02 mục đích.

CSPL: Mục 2 Công văn 1245/BXD-KHCN do Bộ Xây Dựng ban hành ngày 24 tháng 06 năm 2013.

Luật sư tư vấn quy định về chỗ để chung cư

Luật sư tư vấn quy định về bãi đỗ xe chung cư

Luật sư tư vấn quy định về bãi đỗ xe chung cư

  • Tư vấn về các quy định pháp luật liên quan đến chỗ để xe chung cư;
  • Tư vấn về các vấn đề phát sinh liên quan đến chỗ để xe chung cư;
  • Tư vấn về các thủ tục pháp lý liên quan đến chỗ để xe chung cư;
  • Tư vấn cho khách hàng về việc mua bán chỗ để xe chung cư;
  • Tư vấn cho khách hàng về việc giải quyết tranh chấp về chỗ để xe chung cư;
  • Tư vấn cho khách hàng về việc đăng ký quyền sở hữu chỗ để xe chung cư.

Quy định về bãi giữ xe ở các chung cư nêu trên nhằm đảm bảo nhu cầu sử dụng của cư dân, hạn chế tình trạng thiếu chỗ để xe tại các chung cư. Hiện nay, pháp luật đã quy định rất rõ về các tiêu chuẩn, diện tích về chỗ để xe. Nếu bạn có bất cứ thắc mắc pháp lý nào hãy liên hệ tới hotline 1900.633.716 để được nhận hỗ trợ tư vấn và gặp luật sư tư vấn dân sự của Luật L24H giải đáp một cách hiệu quả và nhanh chóng miễn phí.

Scores: 4.8 (38 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,852 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716