Người nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam

Người nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam và thủ tục mua nhà như thế nào là điều mà nhiều người nước ngoài quan tâm. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp thêm cho quý bạn đọc quy định của luật về việc sở hữu nhàViệt Nam cho người nước ngoài và dịch vụ luật sư tư vấn thủ tục mua nhà đất của Luật L24H.

Người nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam không?

Đối tượng người nước ngoài nào được mua nhà ở Việt Nam?

  • Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của pháp luật;
  • Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (gọi chung là tổ chức nước ngoài);
  • Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

Cơ sở pháp lý: khoản 1 Điều 159 Luật Nhà ở 2014

Hình thức sở hữu nhà ở Việt Nam của người nước ngoài

  • Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;
  • Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Cơ sở pháp lý: khoản 2 Điều 159 Luật Nhà ở 2014

Hình thức sở hữu nhà ở Việt Nam của người nước ngoài

Người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam cần điều kiện gì?

  • Đối với Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam: có Giấy chứng nhận đầu tư và có nhà ở được xây dựng trong dự án.
  • Đối với tổ chức nước ngoài: phải có Giấy chứng nhận đầu tư hoặc giấy tờ liên quan đến việc được phép hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận đầu tư) do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp.
  • Đối với cá nhân nước ngoài quy định tại điểm c khoản 1 Điều 159 của Luật này thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam và không thuộc diện được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự theo quy định của pháp luật.

Cơ sở pháp lý: Điều 160 Luật Nhà ở 2014

Tư vấn quy định của luật về thủ tục mua nhà ở Việt Nam cho người nước ngoài

  • Tư vấn quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người nước ngoài, Việt kiều;
  • Tư vấn điều kiện để cá nhân, tổ chức nước ngoài mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam trong từng trường hợp cụ thể.
  • Tư vấn thủ tục, hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
  • Tư vấn đàm phán, soạn thảo hợp đồng, các văn bản liên quan đến giao dịch chuyển nhượng quyền, tặng cho, thừa kế, bảo lãnh, thế chấp, đặt cọc, thuê, môi giới nhà đất;
  • Tư vấn về thời hạn sử dụng nhà ở của người nước ngoài;
  • Tư vấn, tham gia giải quyết các tranh chấp phát sinh khi người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam.

>>> Tham khảo thêm về dịch vụ: Tư vấn luật đất đai qua facebook, zalo

Tư vấn quy định của luật về thủ tục mua nhà tại Việt Nam

Bài viết trên đây của Luật L24H đã trả lời cho quý bạn đọc thắc mắc người nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam không. Theo đó, để được mua nhà tại Việt Nam, người nước ngoài cần phải đáp ứng được một số điều kiện cụ thể. Để được luật sư giỏi về đất đai  hỗ trợ rõ hơn về thủ tục đăng ký sở hữu nhà ở cho người nước ngoài, xin vui lòng liên hệ qua hotline 1900633716 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn.

Scores: 5 (35 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc sĩ - Luật sư Phan Mạnh Thăng

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Doanh Nghiệp, Dân Sự, Hình Sự, Thương Mại

Trình độ đào tạo: Thạc sỹ kinh tế Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 12 năm

Tổng số bài viết: 245 bài viết

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.633.716