Người nước ngoài có được mua đất ở Việt Nam

Người nước ngoài có được mua đất ở Việt Nam hay không là thắc mắc của nhiều người nước ngoài khi có nhu cầu mua đất ở Việt Nam. Bài viết dưới đây của Luật L24H sẽ cung cấp quy định của Luật đất đai về việc sở hữu và mua nhà đất tại Việt Nam đối với người có quốc tịch nước ngoài.

Người nước ngoài có được mua đất ở Việt Nam không?

Người nước ngoài có được mua đất ở Việt Nam không?

Căn cứ Điều 5 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất bao gồm:

  • Tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự;
  • Hộ gia đình, cá nhân trong nước;
  • Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;
  • Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;
  • Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;
  • Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;
  • Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư.

Như vậy, người nước ngoài không thuộc đối tượng được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Việt Nam.

Việt kiều có thể mua đất ở Việt Nam không?

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài (Việt kiều) thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về nhà ở thì được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở.

Cơ sở pháp lý: điểm đ khoản 1 Điều 169 Luật Đất đai 2013

Việt kiều có thể mua đất ở Việt Nam không?

Các hình thức nhà ở người nước ngoài được sở hữu

  • Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam;
  • Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Cơ sở pháp lý: khoản 2 Điều 159 Luật Nhà ở 2014

Luật sư tư vấn thủ tục đăng ký sở hữu nhà ở cho người nước ngoài

  • Tư vấn quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người nước ngoài, Việt kiều;
  • Tư vấn luật về điều kiện để cá nhân, tổ chức nước ngoài mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam trong từng trường hợp cụ thể.
  • Tư vấn thủ tục, hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
  • Tư vấn đàm phán, soạn thảo hợp đồng, các văn bản liên quan đến giao dịch chuyển nhượng quyền, tặng cho, thừa kế, bảo lãnh, thế chấp, đặt cọc, thuê, môi giới nhà đất;
  • Tư vấn về thời hạn sử dụng nhà ở của người nước ngoài;
  • Tư vấn, tham gia giải quyết các tranh chấp phát sinh khi người nước ngoài mua nhà ở Việt Nam.

Luật sư tư vấn thủ tục đăng ký sở hữu nhà ở cho người nước ngoài

Như vậy, người nước ngoài không phải đối tượng được phép mua đất tại Việt Nam. Tuy nhiên, người nước ngoài có thể được sở hữu nhà ở tại Việt Nam nếu đáp ứng được những điều kiện cụ thể. Để được luật sư đất đai giỏi hỗ trợ rõ hơn về thủ tục đăng ký sở hữu nhà ở cho người nước ngoài, xin vui lòng liên hệ qua hotline 1900633716 để được hỗ trợ kịp thời. Xin cảm ơn.

Scores: 4.5 (33 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Thạc sĩ - Luật sư Phan Mạnh Thăng

Chức vụ: Giám Đốc Điều Hành

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Doanh Nghiệp, Dân Sự, Hình Sự, Thương Mại

Trình độ đào tạo: Thạc sỹ kinh tế Luật

Số năm kinh nghiệm thực tế: 12 năm

Tổng số bài viết: 245 bài viết

Trả lời

Email và số điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai.
Chúng tôi sẽ phản hồi giải đáp thông tin bình luận của bạn trên website, email, điện thoại, chậm nhất sau 24h tiếp nhận. Chân thành cảm ơn!

  Hotline: 1900.633.716