Điều kiện được tặng cho nhà tình nghĩa, tình thương

Điều kiện được tặng cho nhà tình nghĩa, tình thương cho những đối tượng có hoàn cảnh khó khăn đặc biệt. Thực tế, pháp luật đã quy định khá cụ thể về việc tặng nhà tình nghĩa, tình thương cho những người cơ cực không có chỗ ở. Nhưng không phải lúc nào cũng có thể tặng cho một cách dễ dàng được mà phải kèm theo một số điều kiện nhất định. Bài viết sau đây sẽ giúp cho quý độc giả hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Nhà tình nghĩa, nhà tình thương

Nhà tình nghĩa, nhà tình thương

Nhà tình nghĩa, tình thương là gì?

Pháp luật không có quy định định nghĩa về nhà tình nghĩa, tình thương là gì nhưng có thể hiểu nhà tình nghĩa, nhà tình thương là nhà ở được xây từ các nguồn từ thiện của các cá nhân, tổ chức hoặc chính quyền. Loại hình nhà ở này dành cho những cá nhân hoặc gia đình có hoàn cảnh kinh tế khó khăn, thường là những người cao tuổi không đủ khả năng chi trả tiền thuê nhà; những người già cả, neo đơn; thương binh liệt sĩ, gia đình có công với Cách mạng có hoàn cảnh khó khăn để giúp họ có chỗ để sinh sống.

Những điều kiện được tặng cho nhà tình nghĩa, tình thương

Những người được tặng cho

Theo quy định tại Điều 3 Pháp lệnh 02/2020/UBTVQH14 về ưu đãi người có công với cách mạng và Điều 99 Nghị định 131/2021/NĐ-CP. Theo đó, các đối tượng là người có công với Cách mạng sau đây được hỗ trợ tặng nhà tình nghĩa, hỗ trợ cải thiện nhà ở gồm:

  • Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;
  • Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;
  • Bà mẹ Việt Nam anh hùng;
  • Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;
  • Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;
  • Thương binh, bao gồm cả thương binh loại B được công nhận trước ngày 31 tháng 12 năm 1993; người hưởng chính sách như thương binh;
  • Bệnh binh;
  • Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;
  • Người hoạt động cách mạng, kháng chiến, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế bị địch bắt tù, đày;
  • Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế;
  • Người có công giúp đỡ cách mạng.

Tặng cho nhà tình nghĩa

Tặng cho nhà tình nghĩa

Điều kiện trao tặng cho gia đình chính sách

Căn cứ khoản 3 Điều 99 Nghị định 131/2021/NĐ-CP quy định một số nguyên tắc hỗ trợ cải thiện nhà ở như sau:

  • Căn cứ vào công lao, hoàn cảnh của từng người hoặc khi có khó khăn về nhà ở và phù hợp với điều kiện kinh tế – xã hội của đất nước.
  • Kết hợp, lồng ghép với các chương trình đầu tư, hỗ trợ khác của Trung ương, địa phương và khuyến khích cộng đồng giúp đỡ, hộ gia đình tham gia đóng góp.
  • Bảo đảm công khai, minh bạch, tránh thất thoát, phân bổ công bằng và hợp lý các nguồn lực hỗ trợ.
  • Phù hợp với quy định của pháp luật về nhà ở và pháp luật khác có liên quan.

Tặng cho, chuyển nhượng nhà tình nghĩa, tình thương được không?

Căn cứ khoản 1 Điều 118 Luật Nhà ở 2014 quy định về Điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch như sau:

Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

  • Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;
  • Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;
  • Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
  • Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

Các điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản này không áp dụng đối với trường hợp mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai.

Căn cứ khoản 2 Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định về Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất cho phép người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

Do đó, nếu đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì nhà tình thương vẫn được đem ra mua bán, tặng cho như bình thường.

Nhà tình nghĩa, tình thương có được cấp sổ không?

Căn cứ điểm c khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013 quy định về cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau: “Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất như Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất”.

Nhà tình nghĩa có thể được giao dịch

Nhà tình nghĩa có thể được giao dịch

Như vậy, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất ổn định và có giấy tờ trao tặng nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất thì được cấp Sổ và không phải nộp tiền sử dụng đất.

>> Xem thêm: Nhà tình thương, nhà tình nghĩa có được cấp sổ đỏ không

Tư vấn về các vấn đề pháp lý về nhà ở, đất đai

  • Tư vấn về điều kiện nhà tình thương được cấp sổ đỏ;
  • Tư vấn về điều kiện được tặng nhà tình thương;
  • Hỗ trợ soạn thảo hồ sơ đăng ký cấp sổ đỏ;
  • Tư vấn khi xảy ra tranh chấp giao dịch nhà tình thương;
  • Tư vấn về điều kiện, thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất;
  • Tư vấn về điều kiện, thủ tục tách thửa;
  • Luật sư tham gia bảo vệ các vụ án tranh chấp đất đai.

>> Xem thêm: Nhà tình thương, nhà tình nghĩa có được phép giao dịch không

Như vậy, đối tượng được tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương phải đáp ứng một số điều kiện như đã đề cập và nhà ở tình nghĩa, nhà tình thương hoàn toàn có thể được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và giao dịch theo quy định của pháp luật về đất đai. Nếu Quý khách hàng còn thắc mắc hoặc cần Luật sư tư vấn, hãy liên hệ với chúng tôi qua tổng đài trực tuyến 1900.633.716 để được Luật sư đất đai lắng nghe và tận tình giải đáp. Xin cảm ơn.

Scores: 5 (13 votes)

Bài viết được thực hiện bởi Luật Sư Võ Tấn Lộc

Chức vụ: Luật sư thành viên

Lĩnh vực tư vấn: Đất Đai, Hình Sự, Dân Sự, Hành Chính, Lao Động, Doanh Nghiệp, Thương Mại, Hợp đồng, Thừa kế, Tranh Tụng, Bào Chữa và một số vấn đề liên quan pháp luật khác

Trình độ đào tạo: Đại học Luật, Luật sư

Số năm kinh nghiệm thực tế: 8 năm

Tổng số bài viết: 1,852 bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Tư vấn miễn phí gọi: 1900.633.716